Làm thế nào khi bị mất giấy tờ hoàn công?

Làm thế nào khi bị mất giấy tờ hoàn công?

15:05 25/01/2018

Hỏi: Gia đình tôi có mua một căn nhà (được xây năm 1999) với đầy đủ hồ sơ giấy tờ. Hiện tôi xem lại thì mất giấy hoàn công. Luật sư cho hỏi tôi có phải làm lại giấy hoàn công đó không? Hồ sơ thủ tục ra sao? Xin cảm ơn.

Có được miễn giấy phép khi xây nhà xưởng trong cụm công nghiệp?

Có được miễn giấy phép khi xây nhà xưởng trong cụm công nghiệp?

13:34 06/01/2018

Hỏi: Nhà nước cho Công ty TNHH Thắng Lợi (Nam Định) thuê 1ha đất trong cụm công nghiệp, đã có dự án và quy hoạch tổng mặt bằng tỷ lệ 1/500 được duyệt. Vậy khi xây dựng nhà xưởng, nhà điều hành... công ty có phải xin giấy phép xây dựng không?

Xác định cấp công trình xây dựng như thế nào?

Xác định cấp công trình xây dựng như thế nào?

13:27 06/01/2018

Hỏi: Bạn đọc có địa chỉ email huutaikts@yahoo.com đặt câu hỏi trên Cổng thông tin Bộ Xây dựng như sau: "Đối với một dự án đầu tư công trình khi lập dự án sẽ có nhiều hạng mục như: khối nhà chính, nhà kho, nhà xe, công trình phụ trợ...

Thủ tục hoàn công nhà như thế nào?

Thủ tục hoàn công nhà như thế nào?

15:30 04/09/2017

Theo tôi biết thì muốn làm hoàn công nhà phải có bản vẻ hoàn thành nhà. Kèm 1 số giấy tờ liên quan. Nhưng tôi nghe nói bản vẻ hoàn thành nhà đó sau khi đã được công ty đo và vẽ, đóng mộc công ty xong thì phải nộp cho quận kiểm tra trước. Sau khi kiểm tra xong quận sẽ trả lại và sau...

Trường hợp nào không bị coi là xây dựng sai phép?

Trường hợp nào không bị coi là xây dựng sai phép?

15:40 28/08/2017

Chủ đầu tư có thể thực hiện theo giấy phép xây dựng đã được cấp hoặc theo bản vẽ thiết kế được đóng dấu nếu nội dung bản vẽ thiết kế và giấy phép xây dựng được cơ quan cấp giấy phép xây dựng đóng dấu có một số nội dung không đồng nhất.

Cơ quan nào được thu thêm phí thẩm định thiết kế, dự toán?

Cơ quan nào được thu thêm phí thẩm định thiết kế, dự toán?

18:00 08/08/2017

Hỏi: Tại Điều 87 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 có nêu nội dung: cơ quan, tổ chức thẩm định thiết kế, dự toán xây dựng có quyền 'thu phí thẩm định thiết kế, dự toán theo quy định của pháp luật về phí và lệ phí'? Điều này có đúng không?

Tranh chấp Hợp đồng xây dựng phải giải quyết như thế nào?

Tranh chấp Hợp đồng xây dựng phải giải quyết như thế nào?

17:00 04/08/2017

Kính gửi luật sư, hiện nay tôi đang xây dựng nhà để ở với diện tích 250m2. Khi xây dựng nhà tôi chỉ có hợp đồng bằng miệng với bên nhận thi công nhà cho tôi, đây có được coi là đúng pháp lý không. Bên thi công có phải chịu trách nhiệm bảo hành công trình không?

Bán nhà nhanh